
UJENZI BILA YA KIBALI
Endapo mwananchi atajenga au kukarabati jengo bila kibali 
cha ujenzi kutoka  DCU  ujenzi wake utasimamishwa.  Ikiwa 
ujenzi huo unaenda kinyume na  Mipango ya Matumizi bora 
ya ardhi muhusika atatakiwa kuondosha ujenzi wake. Aidha 
ikiwa muhusika atakaidi amri ya kuondosha ujenzi wake, 
atachukuliwa hatua za kisheria ikiwemo kulipia gharama za 
ubomoaji na kazi hiyo ikifanywa na DCU. 

FAIDA NA UMUHIMU WA KIBALI CHA UJENZI 
Kuna faida nyingi iwapo ujenzi utafanywa kwa kufuata 
utaratibu wa kupata kibali. 

i. Ujenzi na ardhi unayoitumia itakuwa inalindwa kisheria. 
ii. Ujenzi utakuwa katika maeneo yanayokubaliwa na  
 hakutakuwa na wasiwasi wa kuvunjiwa baadae.                                                                        
iii. Ujenzi utaimarisha mipango bora ya matumizi   
 endelevu ya ardhi kwa ajili yetu na vizazi vijavyo. 
iv. Ujenzi utasaidia kupunguza ujenzi holela ambao   
 unaathiri matumizi bora ya ardhi kwa maendeleo ya  
 jamii pamoja na miundo mbinu salama.
v. Kinachofanywa kitakuwa na thamani kubwa kwani  
 kitakuwa katika eneo lililopangwa na kuruhusiwa.
vi. Ujenzi utasaidia kuepusha maafa yanayotokana na  
 ujenzi holela.
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ANGALIZO 
Kwa maombi ya ujenzi wa aina yoyote, mwombaji 
anashauriwa afike Baraza la Manispaa / Miji /
Halmashauri za wilaya iliyokaribu nae kupata 
muongozo.

NDUGU MWANANCHI 
Kibali cha ujenzi ni haki yako. Ujenzi 
mzuri ni  mchango wako katika kutunza 
rasilimali ardhi na mazingira bora ya nchi 
yako

Taarifa zaidi kuhusu DCU zinapatikana kupitia 
Kamisheni ya Ardhi, Mabaraza ya Manispaa/Miji na 
Halmashauri za Wilaya.

WITO KWA WANANCHI
Tuitumie kikamilifu na kwa vizuri huduma za dcu 
katika kuleta ufanisi na kuachana na ujenzi holela, 
kwa faida na manufaa ya taifa letu
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D C U 
DEVELOPMENT CONTROL UNIT

MALIPO YA KIBALI CHA UJENZI YALIPWE 
MOJA KWA MOJA KUPITIA BENKI

JINA LA AKAUNTI: Development Control Unit
JINA LA BENKI: People’s Bank of Zanzibar (PBZ)
NAMBARI YA AKAUNTI: 040416000

S.L.P : 811 PEMBA

S.L.P : 235 UNGUJA

www.dcu.go.tz



UTANGULIZI
Lengo la Serekali ya Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ) ni 
kuhakikisha inaondosha changamoto zote za usimamizi na 
utawala wa ardhi zilizopo. 
Katika kufanikisha lengo hilo yafuatayo yameshafanyika;-

i. Sera ya ardhi ishatayarishwa.
ii. Mpango wa matumizi bora ya ardhi katika ngazi ya  
 Taifa na Mikoa yashatayarishwa.
iii. Mpango wa matumizi bora ya ardhi wa mji wa Zanzi 
 bar (Master Plan) ushatayarishwa.
iv. Mipango ya matumizi ya ardhi ya miji midogo (Local  
 Area Plan) minne (4) ishatayarishwa.
v. SMZ inaendelea na kazi ya utayarishaji wa sera ya  
 Mipango Miji na Vijiji (Zanzibar Urban Policy)

Aidha mnamo mwaka 2015 Serikali ilianzisha kitengo 
maalum cha kusimamia shughuli zote za ujenzi Zanzibar 
ambacho ni Kamati ya Usimamizi na Udhibiti Ujenzi 
(Development Control Unit DCU).
Chombo hichi kiliundwa chini ya sheria ya Mipango Miji na 
Vijiji sura ya 85 ya mwaka 1955 na kanuni no 38/2015 DCU 
imechukua nafasi ya UDCA ambayo ilikua ikifanya kazi 
katika eneo la Manispaa  ya Zanzibar (ZMC) pekee. 
DCU inajumuisha wakurugenzi wote wa Serikali za Mitaa 
Unguja na Pemba, Mamlaka ya Usimamizi Mazingira 
(ZEMA) Mamlaka ya Mji Mkongwe (STCDA), Idara ya 
Mipango Miji na Jumuiya ya wafanyabiashara (ZNCCIA). 
Kazi za DCU ni utoaji vibali vya ujenzi kwa maeneo yote 
ambayo yamekubalika kuendelezwa kwa shughuli mbalimbali 
za kijamii na kiuchumi Zanzibar.

UTARATIBU WA UTOAJI WA VIBALI VYA UJENZI
Kibali cha Ujenzi ni ruhusa ya kuanza au kuendeleza  ujenzi 
inayotolewa na DCU baada ya muhusika kukamilisha 
taratibu  zote za kisheria pamoja na masharti ya uendelezaji 
wa ardhi ambayo hutolewa na Kamisheni ya Ardhi. Kibali 
hicho hutolewa baada ya wataalamu  wa DCU kuhakikisha 
kwamba taratibu zote zinazotakiwa za kiufundi na kisheria 
zimekamilika.

MASHARTI YA UJENZI
Kwa waombaji wote wa ujenzi yafuatayo ni lazima yapatikane 
kabla ya kuomba kibali cha ujenzi:

i. Umiliki wa ardhi inayotakiwa kujengwa. 
ii. Miongozo ya matumizi ya ardhi inayoelekeza namna ya  
 kulitumia eneo hilo.
iii. Fomu za maombi ya ujenzi
iv. Nakala tatu 3 za michoro ya ujenzi na nakala moja ya  
 ‘‘Softcopy’’

HATUA TATU (3) ZA KUPATA KIBALI CHA UJENZI 
AU MATUMIZI YA ARDHI
Ili mwananchi apate kibali anatakiwa afanye mambo matatu 
3 yafuatayo:-

1. Atakwenda Baraza la Manispaa /Mji / Halamashauri  
 kuonana na maafisa wa Mipango miji ili:-

i. Ikiwa eneo lake litahitaji ramani/michoro:-
a. Atauziwa fomu ya maombi yenye miongozo ya  
 namna ya kufanya michoro au
b. Atapewa ramani za ujenzi ili achague anayoipenda.

ii. Ikiwa eneo lake halihitaji michoro 
a. Timu ya wataalamu itamuelekeza namna ya  
 kujenga nyumba yake ili iwe imepangika. 

2. Atarudisha fomu ya maombi pamoja na michoro  
 iliyotimia.
3. Atakwenda Baraza la Manispa /Mji /Halmashauri  
 kuchukua kibali chake.

UMUHIMU WA KUPATA KIBALI CHA UJENZI
i. Kutimiza masharti ya Sheria ya Mipango Miji na   
 Vijiji, Sheria za ardhi pamoja na  Kanuni za   
 Udhibiti Ujenzi   Nambari 38/2015.
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ii. Kutekeleza sheria za mazingira iliyowekwa na   
 Serikali.     
iii. Kudhibiti ujenzi holela ambao unapelekea migogoro ya  
 kijamii,  

MUDA WA UPATIKANAJI WA VIBALI VYA UJENZI
DCU imejiwekea lengo kwamba  Kibali cha ujenzi kipatikane 
si zaidi ya wiki mbili tokea muhusika anapowasilisha  ombi 
lake  lililoambatana na  vielelezo vyote muhimu.
Hata hivyo mara kadha vibali huchelewa kutolewa kutokana 
na changamoto zifuatazo:- 
i. Ombi la kibali cha ujenzi hukosa nyaraka muhimu  
 hususan hati/ruhusa  ya matumiza ya ardhi ya eneo  
 linaloombwa, kibali au kufanya  udanganyifu wa   
 nyaraka 
ii. Michoro  duni na isiyokidhi vigezo vya  kitaalamu  
 vilivyoekwa na ambayo huchorwa na watu wasio na sifa  
 za kufanya kazi hiyo.
iii. Michoro ambayo haiendani na matumizi ya eneo  
 husika kwa mujibu wa mipango ya matumizi bora ya  
 ardhi.
iv. Maombi ya ujenzi katika maeneo yasioyoruhusika  
 ikiwemo maeneo ya wazi, maeneo ya mabondeni na  
 vianzio vya maji.

WAJIBU WA DCU KWA WANANCHI
DCU inawajibu wa kuhakikisha kwamba  utaratibu wa utoaji 
wa vibali vya ujenzi  unakuwa wa wazi na usio na usumbufu 
kwa wananchi, kwani hiyo ni haki yao kisheria. Wananchi 
kwa upande wao  wanawajibu wa  kufuata na kutekeleza sheria 
zilizowekwa wanapotaka kujenga au kukarabati nyumba zao.
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